Cách điền mẫu 01B-HSB để giải quyết chế độ thai chết lưu

Cách điền mẫu 01B-HSB để giải quyết chế độ thai chết lưu

Cho tôi hỏi ngày nghỉ hưởng chế độ của lao động nữ khi bị thai chết lưu có tính theo ngày làm việc không? Tôi muốn điền mẫu 01B-HSB để giải quyết chế độ thai chết lưu thì phải làm như thế nào?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChế độ thai chết lưu

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về ngày nghỉ của lao động nữ khi bị thai chết lưu

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, thời gian nghỉ hưởng chế độ khi thai chết lưu của bạn được tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần. 

Thứ hai, về cách điền mẫu 01B-HSB để giải quyết chế độ thai chết lưu

Với chế độ thai sản đối với lao động nữ khi thai chết lưu, bạn điền vào phần II của Mục B trong mẫu 01B-HSB như sau:

Cột A : Ghi số thứ tự.

Cột B: Ghi Họ và Tên của người lao động trong đơn vị đề nghị giải quyết trợ cấp BHXH.

Cột 1: Ghi mã số BHXH của người lao động trong đơn vị đề nghị giải quyết trợ cấp BHXH.

Cột 2: Ghi ngày/tháng/năm đầu tiên người lao động thực tế nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định.

Cột 3: Ghi ngày/tháng/năm cuối cùng người lao động thực tế nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Cột 4: Ghi tổng số ngày thực tế người lao động nghỉ việc trong kỳ đề nghị giải quyết.

Chế độ thai chết lưu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Cột C: Ghi số tài khoản, tên ngân hàng, chi nhánh nơi người lao động mở tài khoản; trường hợp người lao động không có tài khoản cá nhân thì bỏ trống. 

Cột D: Ghi chỉ tiêu xác định điều kiện, mức hưởng (Chỉ kê khai đối với đơn vị thực hiện giao dịch điện tử không gửi kèm theo chứng từ giấy): Bỏ trống không ghi.

Cột E: Bỏ trống không ghi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hưởng chế độ thai sản do thai chết lưu có phải đóng bảo hiểm không?

Chế độ dưỡng sức sau khi phẫu thuật để lấy thai chết lưu

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay