Điều kiện và mức hưởng BHXH một lần khi 1 năm sau nghỉ việc

Điều kiện và mức hưởng BHXH một lần khi 1 năm sau nghỉ việc

Tôi đóng bảo hiểm liên tục từ 1/2014 đến tháng 5/2016 rồi nghỉ. Từ đó đến nay tôi không đóng bảo hiểm nữa thì tôi có rút được bhxh không vì tôi nghe nói 1 năm sau nghỉ việc là đi lấy. Nếu được thì tôi rút được nhiều tiền không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hội1 năm sau nghỉ việc

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời bạn về điều kiện và mức hưởng BHXH một lần khi 1 năm sau nghỉ việc như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng BHXH một lần

Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 
1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội.” 

Như vậy, trong trường hợp này, bạn đóng bảo hiểm từ tháng 01/2014 đến tháng 05/2016, tức là được 2 năm 5 tháng, nên chỉ cần sau 1 năm nghỉ việc bạn có thể lấy BHXH một lần bất cứ lúc nào.

Thứ hai, về mức hưởng BHXH một lần

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;..”

1 năm sau nghỉ việc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, căn cứ theo Khoản 4 Điều 19  Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần 
4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.”

Như vậy , 5 tháng lẻ bạn đóng BHXH được tính là nửa năm, tức là thời gian bạn đóng BHXH là 2 năm rưỡi. Thời gian bạn đóng BHXH là từ năm 2014 trở đi nên BHXH một lần bạn nhận được tính bằng 05 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH. Do bạn không cung cấp thông tin về mức lương tháng nên bạn có thể tham khảo cách tính trên.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về điều kiện và mức hưởng BHXH một lần 1 năm sau nghỉ việc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Ung thư giai đoạn cuối có được nhận tiền một lần luôn không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.