BHXH một lần cho người lao động nước ngoài ở Việt Nam

BHXH một lần cho người lao động nước ngoài ở Việt Nam

Anh/chị cho tôi hỏi người lao động nước ngoài có được nhận tiền một lần như người Việt Nam không hay chỉ được nhận chế độ ốm đau, thai sản thôi?



Việt NamTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về câu hỏi của bạn Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

Việt Nam

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Dẫn chiếu Khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

Như vậy , người lao động nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại  Khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2015/NĐ-CP mà đáp ứng được một trong các điều kiện hưởng BHXH một lần tại Khoản 6 Điều 8 Nghị định 143/2018/NĐ-CP đồng thời có yêu cầu thì sẽ được hưởng BHXH một lần. Tuy nhiên, chế độ này chỉ được thực hiện từ ngày 01/01/2020 trở đi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Việc nhận tiền BHXH một lần có giới hạn số lần không?

Tính tiền BHXH một lần theo mức đóng bảo hiểm cụ thể

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay