Tiền bảo hiểm xã hội một lần sau khi nghỉ chế độ thai sản

Tiền bảo hiểm xã hội một lần sau khi nghỉ chế độ thai sản

Vợ tôi đã đóng bảo hiểm từ tháng 7 năm 2011 đến hết tháng 1 năm 2018 thì nghỉ thai sản, sau 6 tháng vợ tôi hết chế độ thai sản thì viết đơn nghỉ ở công ty để hưởng bảo hiểm thất nghiệp đến tháng 4/2019 là hết. Vậy giờ vợ tôi thanh toán tiền bảo hiểm xã hội 1 lần được không? Và thời gian bao lâu được giải quyết chế độ?Mong văn phòng giải đáp giúp!



Tiền bảo hiểmTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP và Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì NLĐ được hưởng trợ BHXH một lần khi thuộc một trong các điều kiện sau:

(1) Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đóng đủ 20 năm BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện.

(2) Không đủ tuổi hưởng lương hưu và chưa đóng đủ 20 năm BHXH; không tiếp tục tham gia BHXH sau 1 năm nghỉ việc.

(3) Ra nước ngoài định cư;

(4) Bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

(5) Trường hợp NLĐ quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

Như vậy, để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần vợ bạn cần đáp ứng một trong các điều kiện nêu trên.

Thứ hai, thời gian giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 110 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“4. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với người hưởng lương hưu hoặc trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Tiền bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, chế độ bảo hiểm xã hội một lần của vợ bạn sẽ được giải quyết trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ hưởng BHXH một lần khi ra nước ngoài định cư

Nhận tiền BHXH một lần khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay