Cách tính chế độ khi nghỉ để thực hiện biện pháp tránh thai

Cách tính chế độ khi nghỉ để thực hiện biện pháp tránh thai

Cho tôi hỏi cách tính chế độ khi nghỉ để thực hiện biện pháp tránh thai là như thế nào ạ? Ngày đó công ty có phải trả lương không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiBiện pháp tránh thai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về cách tính chế độ

Căn cứ Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau.:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Mức hưởng được quy định tại Khoản 2 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

… c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này. Trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.”

Như vậy, bạn thực hiện biện pháp tránh thai có thể được nghỉ tối đa 07 ngày nếu đặt vòng tránh thai, tối đa 15 ngày nếu bạn thực hiện biện pháp triệt sản. Mức hưởng mỗi ngày = (100% bình quân tiền lương 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ) / 30 ngày.

Thứ hai, về tiền lương trong những ngày nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 

Căn cứ Điều 186Bộ luật lao động 2012 quy định:

“Điều 186: Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

… 2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động …”

Biện pháp tránh thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trong những ngày bạn nghỉ để thực hiện biện pháp tránh thai được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội thì không được hưởng lương từ công ty. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số  bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản được trợ cấp từ BHXH có được nhận lương nữa không?

Có bầu 2 tháng mới đóng bảo hiểm xã hội có được hưởng thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay