Nghỉ việc trái pháp luật có được rút BHXH một lần không?

Nghỉ việc trái pháp luật có được rút BHXH một lần không?

Cho tôi hỏi nếu tôi tự ý nghỉ việc trái pháp luật thì tôi có được rút BHXH 1 lần không? Nếu được thì tôi cần nộp hồ sơ gì và sau bao lâu mới có tiền ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiNghỉ việc trái pháp luật

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về việc hưởng BHXH một lần khi ra nước ngoài định cư; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về điều kiện được hưởng BHXH một lần:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

….b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;…”

Như vậy, trong trường hợp này, nếu bạn tự ý nghỉ việc trái pháp luật thì chỉ cần chờ 01 năm sau khi nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH là có thể rút BHXH một lần. 

Thứ hai về hồ sơ được hưởng BHXH một lần: 

Để có thể nhận BHXH một lần trong trường hợp này, khi tự ý nghỉ việc trái pháp luật, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ quy định tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều 6 Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH như sau:

–  Sổ BHXH.

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

Ngoài ra, khi đến cơ quan BHXH cấp huyện nộp hồ sơ xin rút một lần, bạn cần mang theo sổ hộ khẩu/giấy tờ tạm trú và chứng minh nhân dân/thẻ căn cước (bản chính).

Nghỉ việc trái pháp luật

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Căn cứ Điều 110Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 110. Giải quyết hưởng lương hưu, bảo hiểm xã hội một lần

4. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với người hưởng lương hưu hoặc trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do“.

Như vậy, trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, bạn sẽ được giải quyết nhận tiền BHXH một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ hưởng BHXH một lần khi ra nước ngoài định cư

Giấy tờ cần nộp khi ra nước ngoài định cư để nhận BHXH một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp. 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay