Được yêu cầu rút BHXH 1 lần trong trường hợp nào?

Được yêu cầu rút BHXH 1 lần trong trường hợp nào?

Em có 6 năm đóng BHXH ở trường học khi còn đang là giáo viên rồi sau này em nghỉ việc và đang tham gia đóng BHXH tự nguyện ở huyện thì em có được yêu cầu rút BHXH 1 lần không ạ?



Yêu cầuTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 73 của Luật này nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội mà không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.”

Bên cạnh đó, theo khoản 1 Điều 1 Nghị quyết s 93/2015/QH13 quy định:

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”

Như vậy,người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi đáp ứng một trong các điều kiện sau và có yêu cầu:

  • Nam đủ 60 tuổi và nữ đủ 55 tuổi nhưng có số năm đóng bảo hiểm chưa đủ 20 năm;
  • Ra nước ngoài định cư;
  • Người mắc một trong các bệnh như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS hoặc các bệnh, tật khác có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn (Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT).
  • Đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm, dừng đóng bảo hiểm từ đủ 01 năm trở lên.

Yêu cầu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy: Khi bạn thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì bạn có thể yêu cầu rút BHXH một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

16 năm BHXH ở đơn vị và 4 năm tự nguyện có được rút BHXH một lần?

Cấp lại sổ BHXH trong trường hợp bị mất sổ để tiến hành rút BHXH 1 lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay