Những người lao động tự do có được tham gia BHXH không?

Những người lao động tự do có được tham gia BHXH không?

Chào tổng đài! Mình có một người chị hiện đang mang thai tháng đầu. Chị ấy có nhu cầu tham gia Bảo hiểm xã hội. Nhưng hiện tại chị ấy không làm việc cho công ty hay tổ chức nào cả, chỉ làm nội trợ cho gia đình. Vậy cho mình hỏi, người lao động tự do có được tham gia BHXH không? Nếu không tham gia nữa, họ có được hưởng trợ cấp BHXH 1 lần không? Mong nhận được tư vấn từ Tổng đài.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Lao động tự do tham gia BHXH

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều kiện tham gia BHXH tự nguyện

Theo khoản 4 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

4. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này.”

Đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là:

+ Người làm việc theo hợp đồng lao động

+ Cán bộ, công chức, viên chức;

+ Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

+ Sĩ quan, quân nhân, chiến sĩ công an nhân dân

+ Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

+ Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

+ Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

Như vậy, bạn là người lao động tự do, không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bạn được đăng ký tham gia BHXH tự nguyện khi đủ 15 tuổi. Mức đóng BHXH tự nguyện được tính trên cơ sở mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn. Tuy nhiên, BHXH tự nguyện chỉ có các chế độ: Hưu trí, tử tuất, bảo hiểm xã hội một lần. Khi bạn đóng BHXH thì không có chế độ thai sản, thời gian bạn đóng BHXH tự nguyện không được tính hưởng chế độ thai sản.

Điều kiện hưởng BHXH tự nguyện một lần

Theo điều 77 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 và Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13, bạn sẽ được rút tiền BHXH tự nguyện một lần trong các trường hợp sau:

+ Đủ điều kiện về độ tuổi với nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH;

+ Ra nước ngoài để định cư;

Lao động tự do tham gia BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

+ Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;.

+ Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

Kết luận:

+ Bạn là lao động tự do làm công việc nội trợ và không đi làm tại công ty hay tổ chức nào nên đủ điều kiện tham gia BHXH tự nguyện.

+ Nếu không tham gia BHXH tự nguyện nữa, bạn có thể yêu cầu rút BHXH một lần nếu thuộc các trường hợp đã liệt kê ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hồ sơ và thời hạn giải quyết hưởng BHXH một lần

Nơi nhận Bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của pháp luật

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay