Chế độ thai sản khi lao động nữ đi khám thai và mức hưởng

Chế độ thai sản khi lao động nữ đi khám thai và mức hưởng

Cho tôi hỏi chế độ thai sản đối với lao động nữ khi đi khám thai như thế nào và sẽ được hưởng bao nhiêu? Tôi cám ơn!



Đi khám thaiTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng chế độ khám thai

Căn cứ Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 32: Thời gian hưởng chế độ khám thai

1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày. Trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; người mang thai có bệnh lý; thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Do thông tin bạn cung cấp không nêu rõ nên bạn vui lòng tham khảo quy định trên để xác định thời gian được hưởng chế độ của mình.

Thứ hai, về mức hưởng chế độ thai sản khi đi khám thai

Căn cứ Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 39: Mức hưởng trợ cấp thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. …

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”.

Đi khám thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, mỗi ngày nghỉ việc đi khám thai bạn sẽ được hưởng: 100% mức tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản chia cho 24 ngày và nhân với số ngày bạn được hưởng chế độ. Do thông tin bạn không nêu rõ nên bạn vui lòng tham khảo quy định này để tính mức tiền bạn được hưởng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khám thai ở bệnh viện tư có được hưởng chế độ thai sản?

Nghỉ việc rồi mới phát hiện mình có thai thì có được hưởng chế độ thai sản

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay