Nhận tiền BHXH một lần khi có thẻ Visa K1 của Mỹ

Nhận tiền BHXH một lần khi có thẻ Visa K1 của Mỹ

Cho tôi hỏi tôi có thể nhận tiền BHXH một lần khi có thẻ Visa K1 của Mỹ hay không? Tôi cần hồ sơ như thế nào để nhận tiền?



BHXH một lần khi có thẻ Visa K1Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề đóng BHXH tự nguyện 10 năm có được rút BHXH một lần không như sau:

Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư”.

Bên cạnh đó, theo điểm a Khoản 1.2.3 Điều 6 Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH:

“a) Trường hợp hưng BHXH một lần.

a1) S BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

а3) Đối với người ra nước ngoài để định cư phi nộp thêm bn sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

– Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

– Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

– Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp”.

BHXH một lần khi có thẻ Visa K1

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn có visa K1 là Visa diện hôn phu hôn thê (visa K1) được lãnh sự quán cấp cho những người là hôn phu hôn thê (đã đính hôn) với công dân Mỹ để được nhập cảnh vào Mỹ và kết hôn với công dân Mỹ.

Tuy nhiên, visa K1 này lại chỉ có thời hạn là 90 ngày nên bạn không thể rút luôn BHXH một lần khi có thẻ visa K1.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lấy chồng và định cư ở nước ngoài có được hưởng BHXH một lần?

Giấy tờ cần nộp khi ra nước ngoài định cư để nhận BHXH một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay