Ký hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Ký hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp 6 tháng từ ngày 25/1/2019 đến ngày 25/7/2019. Đầu tháng 4/2019 tôi có ký hợp đồng thử việc 2 tháng với một công ty (1/4/2019 đến 31/5/2019). Vậy tôi có phải lên thông báo với bên BHTN để bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Trên hợp đồng thử việc không có thỏa thuận về việc công ty đóng BHXH và BHYT. Với hợp đồng thử việc như trên thì công ty có phải đóng BH cho tôi không?



Ký hợp đồngTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ Điều 21 Nghị định 28/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau: …

b) Có việc làm 

Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau: 

– Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật; 

– Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;…

… 5. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các Điểm b, c, h, l, m và n Khoản 1 Điều này thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. “

Như vậy,theo quy định việc bạn ký hợp đồng thử việc 02 tháng trên không được coi là có việc làm. Do đó, bạn vẫn được nhận trợ cấp thất nghiệp các tháng này và không phải báo bên BHTN để bảo lưu mà phải thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm theo quy định.

Ký hợp đồng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, về việc đóng bảo hiểm xã hội:

Căn cứ vào Điều 42 Luật Việc làm năm 2013 quy định về đối tượng bắt buộc tham gia BHTN bao gồm:

– Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

– Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

– Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên khi ký hợp đồng thử việc 02 tháng bạn không phải đóng BHTN. Bạn cũng chưa thuộc đối tượng đóng BHXH và BHYT.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trợ cấp thất nghiệp khi đơn phương chấm dứt hợp đồng

Điều kiện nhận trợ cấp và mức trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay