Đóng bảo hiểm ngắt quãng thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Đóng bảo hiểm ngắt quãng thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Mình đang làm việc theo HĐLĐ 1 năm. Trước đó mình đóng được trọn vẹn 1 năm 2016; 5 tháng cuối năm 2017 và từ tháng 12/2018 đến hết tháng 2/2019. Vậy mình đóng bảo hiểm gián đoạn thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?



Trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

… 2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;…

Theo đó, 01 trong các điều kiện để người lao động được nhận trợ cấp thất nghiệp là đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp là hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng xác định thời hạn. 

Trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn:

Bạn làm việc và đóng bảo hiểm hết tháng 2/2019. Theo quy định bạn phải đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt lao động; tức là từ tháng 3/2017 đến tháng 2/2019 bạn phải đóng đủ từ 12 tháng bảo hiểm trở lên mới được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp. Do bạn mới đóng được 5 tháng cuối năm 2017 và 3 tháng từ tháng 12/2018 đến hết tháng 2/2019. Thời gian cộng lại bạn mới đóng được 8 tháng bảo hiểm nên bạn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. 

Trên đây là quy định của pháp luật về vấn đề nhận trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

 Hồ sơ và nơi nộp hồ sơ nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp

Quá thời hạn trả sổ bảo hiểm có được nhận tiền thất nghiệp không?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay