Đã nộp hồ sơ mà qua đời còn được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Đã nộp hồ sơ mà qua đời còn được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Chị gái em mới nghỉ việc đầu tháng 3 này và mới nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp. Không may 1 tuần sau đó chị của tôi bị tai nạn giao thông qua đời. Vậy khi hồ sơ của chị tôi được thông qua thì bố mẹ đẻ hay chồng của chị là người được quyền nhận khoản trợ cấp thất nghiệp đó thay cho chị của tôi ạ? Tôi cám ơn nhiều!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về trường hợp qua đời sau khi nộp hồ sơ nhận TCTN; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:…

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Theo quy định trên để được hưởng trợ cấp thất nghiệp NLĐ cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện quy tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013.

Như vậy:

Đối chiếu với trường hợp trên, chị bạn đã qua đời nên không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp một lần nên hồ sơ này sẽ không được giải quyết.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quy định về thời điểm được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trợ cấp thất nghiệp khi NLĐ nghỉ ngang có bồi thường

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay