Đóng BHXH 19 năm thì khi nghỉ hưu có được hưởng BHXH một lần?

Đóng BHXH 19 năm thì khi nghỉ hưu có được hưởng BHXH một lần?

Bố tôi năm nay đã 61 tuổi, đóng bảo hiểm được 19 năm, đã nghỉ việc từ tháng 5 năm 2019. Cho tôi hỏi bố tôi có được hưởng bhxh một lần luôn được không hay phải chờ sau 01 năm nữa ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiHưởng BHXH một lần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về việc đóng BHXH 19 năm thì khi nghỉ hưu có được hưởng BHXH một lần như sau:

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 8 và Khoản 1 Điều 54 Luật BHXH năm 2014 quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;.”

Hưởng BHXH một lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trường hợp của bố bạn thuộc đối tượng đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đóng BHXH đủ 20 năm nên bố bạn được hưởng BHXH một lần luôn mà không cần phải chờ sau 01 năm nghỉ việc.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm công việc nặng nhọc độc hại có được rút BHXH một lần không?

Đủ tuổi hưởng lương hưu có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay