Rút BHXH một lần khi đóng bảo hiểm từ 01/2009 đến 03/2018

Rút BHXH một lần khi đóng bảo hiểm từ 01/2009 đến 03/2018

Tôi đóng bảo hiểm từ 01/2009 đến 03/2018 thì dừng. Cho tôi giờ tôi rút BHXH 1 lần thì được bao nhiêu tiền ạ? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐóng bảo hiểm từ 01/2009

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về mức hưởng BHXH một lần khi đóng bảo hiểm từ 01/2009 đến 03/2018 như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần 
4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.”

Đóng bảo hiểm từ 01/2009

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy , khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì:

– Từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm;

– Từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Do đó:

– Từ tháng 01/2009 đến 12/2013 bạn đóng BHXH được 4 năm, mức hưởng BHXH một lần là 4 x 1,5 = 6 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH;

– Từ 01/2014 đến 03/2018 bạn đóng BHXH được là 4 năm 3 tháng, trong đó 3 tháng lẻ được tính là nửa năm, tức thời gian đóng BHXH được tính là 4 năm rưỡi, mức hưởng BHXH một lần là 4,5 x 2 = 9 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Vậy mức hưởng BHXH một lần của bạn được tính bằng: 6 + 9 = 15 tháng lương bình quân đóng BHXH.

Do bạn không cung cấp thông tin về mức lương cụ thể trong suốt quá trình đóng bảo hiểm xã hội nên bạn có thể áp dụng theo cách tính trên để tính mức hưởng BHXH một lần cụ thể của mình.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn về mức hưởng BHXH một lần khi đóng bảo hiểm từ 01/2009 đến 03/2018. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Ung thư giai đoạn cuối có được nhận tiền một lần luôn không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay