Có được rút BHXH 1 lần khi đã quá 1 năm kể từ ngày nghỉ việc?

Có được rút BHXH 1 lần khi đã quá 1 năm kể từ ngày nghỉ việc?

Em nghỉ việc từ tháng 4/2018 thì bây giờ đã quá 1 năm rồi thì em có được rút BHXH 1 lần nữa không ạ? Nếu được thì em cần mang theo giấy tờ gì? Em bị thất lạc quyết định thôi việc rồi thì có được rút không ạ?



Quá 1 năm

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần:

Căn cứ điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội”. 

Theo đó, điều kiện để rút BHXH 1 lần như sau:

  • Không đóng BHXH trong vòng 1 năm kể từ ngày nghỉ việc
  • Kóng BHXH chưa đủ 20 năm

Như vậy, chỉ cần thỏa mãn hai trường hợp trên, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu rút BHXH kể cả khi đã quá 1 năm kể từ ngày nghỉ việc.

Thứ hai, hồ sơ để tiến hành rút BHXH 1 lần:

Căn cứ theo quy định tại điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 109. Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần

1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động”.

Như vậy, hồ sơ để rút BHXH 1 lần bao gồm những giấy tờ sau:

  • Sổ bảo hiểm xã hội.
  • Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần (mẫu 14-HSB)
  • Chứng minh thư nhân dân
  • Sổ hộ khẩu thường trú/giấy tờ tạm trú

Nơi nộp: cơ quan BHXH quận huyện nơi bạn có sổ hộ khẩu/sổ tạm trú.

Quá 1 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Thứ ba, liên quan đến giấy quyết định nghỉ việc

Theo như tư vấn ở trên, hồ sơ tiến hành rút BHXH 1 lần không yêu cầu có quyết định thôi việc. 

Vì vậy: bạn không cần có quyết định thôi việc vẫn tiến hành rút BHXH 1 lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

16 năm BHXH ở đơn vị và 4 năm tự nguyện có được rút BHXH một lần?

Người công tác trong quân đội muốn rút bảo hiểm xã hội một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay