Đóng BHXH tự nguyện 10 năm có được rút BHXH một lần không?

Đóng BHXH tự nguyện 10 năm có được rút BHXH một lần không?

Em đóng BHXH tự nguyện đã được 10 năm, ban đầu em đóng có ý định để sau này hưởng lương hưu, nhưng bây giờ em đang cần gấp 1 số tiền nên muốn rút tiền BHXH một lần cho quá trình em đóng BHXH tự nguyện thì có được không ạ?



Rút BHXH một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề đóng BHXH tự nguyện 10 năm có được rút BHXH một lần không như sau:

Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Rút BHXH một lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn sẽ được rút BHXH một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

– Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

– Ra nước ngoài định cư;

– Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng,… và không tự lực được các sinh hoạt đi lại, ăn uống.

Do ở đây, bạn chưa cung cấp đầy đủ thông tin rằng tại sao bạn lại cần rút gấp BHXH 1 lần nên bạn đối chiếu vào các trường hợp trên. Nếu thuộc vào một trong các trường hợp đó thì bạn sẽ được rút BHXH 1 lần.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Ung thư giai đoạn cuối có được nhận tiền một lần luôn không?

Giấy tờ cần nộp khi ra nước ngoài định cư để nhận BHXH một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay