Khai thác hầm lò 15 năm có rút BHXH một lần được không?

Khai thác hầm lò 15 năm có rút BHXH một lần được không?

Tôi đã làm việc 15 năm khai thác hầm lò và năm nay tôi đã 52 tuổi. Cho tôi hỏi tôi có thể rút bhxh 1 lần được không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiKhai thác hầm lò

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về việc rút tiền BHXH khi đã làm việc 15 năm khai thác hầm lò như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Bên cạnh đó, điểm c khoản 1 điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;”

Khai thác hầm lò

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn đã làm việc 15 năm khai thác hầm lò và đã 52 tuổi thì có hai trường hợp như sau:

– Trường hợp 1: Nếu bạn chưa đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ được rút BHXH một lần. 

– Trường hợp 2: Nếu bạn đã đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội thì bạn không được rút BHXH một lần mà phải chờ hưởng lương hưu. Trừ trường hợp bạn ra nước ngoài định cư hoặc mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng thì bạn được rút BHXH 1 lần ngay.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ hưởng BHXH một lần khi ra nước ngoài định cư

Giấy tờ cần nộp khi ra nước ngoài định cư để nhận BHXH một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay