Chế độ thai sản trong trường hợp con chết sau khi sinh

Chế độ thai sản trong trường hợp con chết sau khi sinh

Tổng đài bảo hiểm cho em hỏi nếu như người lao động nữ đóng bảo hiểm đầy đủ mà không may sinh con xong được 2 ngày thì em bé chết thì có được hưởng bảo hiểm nữa hay không? Em cám ơn nhiều ạ!



con chết Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện hưởng chế độ thai sản

Căn cứ tại Khoản 1, Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về những trường hợp được hưởng thai sản bao gồm:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi…

Như vậy, lao động nữ khi sinh con mà đã đóng đủ bảo hiểm xã hội 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

con chết

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Thứ hai, chế độ thai sản khi con chết sau sinh

Căn cứ Khoản 3 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Theo đó, người lao động nữ sẽ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con. Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (Khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014). 

Bên cạnh đó, lao động nữ còn được nhận trợ cấp một lần khi sinh con theo Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi”.

Vậy nên, lao động nữ sẽ được nhận một khoản trợ cấp bằng 02 lần lương cơ sở.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Con mới sinh một ngày mà mất thì mẹ được chế độ gì không?

Hồ sơ cần làm khi sẩy thai và cách điền mẫu 01B- HSB thay thế c70a- HD

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay