Con mới sinh một ngày mà mất thì mẹ được chế độ gì không?

Con mới sinh một ngày mà mất thì mẹ được chế độ gì không?

Gia đình em có chút việc riêng cần tư vấn như sau:
1. Em có con mới sinh một ngày thì mất do sức khỏe yếu ( Đã có giấy chứng sinh )
2. Con em sau khi cấp cứu tại viện thì gia đình xin đưa cháu về để cháu được mất tại quê nhà
Vì vậy vợ em có được hưởng chế độ gì không ạ? Nếu có thì cần nộp những giấy tờ gì?
Em xin chân thành cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Nếu vợ bạn đã đóng BHXH từ đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ như sau:

Thứ nhất, về chế độ được hưởng

Căn cứ Khoản 3 Điều 34 và Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

… 3. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con…..”

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;…”

Như vậy, con mới sinh được một ngày mất thì vợ bạn sẽ được nghỉ 04 tháng kể từ khi sinh con, mỗi tháng được hưởng bằng 100% bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Ngoài ra, vợ bạn còn được hưởng trợ cấp 01 lần khi sinh con theo quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

Thứ hai, các giấy tờ cần nộp

Căn cứ ĐIều 4 Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH quy định:

Điều 4. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2.2.2. Lao động nữ sinh con:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.

b) Trường hợp con chết sau khi sinh: Ngoài hồ sơ nêu tại nội dung a tiết này có thêm bản sao giấy chứng tử hoặc trích lục khai tử hoặc bản sao giấy báo tử của con; trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì thay bằng trích sao …..”

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, con mới sinh một ngày mất thì vợ bạn sẽ phải nộp bản sao giấy chứng sinh và bản sao giấy chứng tử của con để được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Có được ủy quyền cho kế toán làm thủ tục và nhận tiền thai sản không?

Chửa ngoài dạ con thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay