Điều kiện rút BHXH 1 lần với đối tượng là người lao động nước ngoài

Điều kiện rút BHXH 1 lần với đối tượng là người lao động nước ngoài

Cho em hỏi điều kiện rút BHXH 1 lần của người lao động nước ngoài có giống với lao động Việt Nam không ạ? Mong tổng đài giải đáp! Em cám ơn nhiều ạ!



Điều kiện rútTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 9 và Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định về Bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam như sau:

“Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022“.

Điểm khác biệt về điều kiện rút BHXH 1 lần của NLĐ nước ngoài và NLĐ Việt Nam như sau:

NLĐ nước ngoài làm việc tại Việt Nam
Người lao động Việt Nam
Đến ngày 01/01/2022, NLĐ nước ngoài mới có thể tiến hành yêu cầu rút BHXH 1 lần
Chỉ cần thuộc một trong các điều kiện ghi nhận tại khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP
Khi đã đủ điều kiện nhận lương hưu nhưng NLĐ nước ngoài không tiếp tục cư trú tại Việt Nam thì được yêu cầu rút BHXH
Khi đủ điều kiện nhận lương hưu thì sẽ không được yêu cầu rút BHXH 1 lần
Người lao động nước ngoài khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn. Trong vòng 1 năm kể từ khi nghỉ việc không đóng BHXH và chưa đóng đủ BHXH 20 năm.

Điều kiện rút

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy:

Điều kiện rút BHXH 1 lần của NLĐ nước ngoài làm việc tại Việt Nam với NLĐ Việt Nam ngoài những điểm khác biệt trên cũng có một vài điểm tương đồng như: mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng, hoặc đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đóng đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian nào nhận BHXH một lần là đúng quy định pháp luật?

Hồ sơ hưởng BHXH của người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay