Có được hưởng BHXH một lần không khi thôi việc do tinh giản biên chế?

Có được hưởng BHXH một lần không khi thôi việc do tinh giản biên chế?

Em đóng bảo hiểm được 3 năm tại cơ quan hành chính sự nghiệp; theo chủ trương tinh giản biên chế em về theo diện thôi việc ngay. Vậy em được nhận tiền 1 lần không và số tiền là bao nhiêu ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiTinh giản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về vấn đề hưởng BHXH một lần do tinh giản biên chế

Căn cứ Khoản 3 Điều 10 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định:

Điều 10. Chính sách thôi việc

3. Các đối tượng thôi việc quy định tại Khoản 1, 2 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; không được hưởng chính sách thôi việc theo quy định tại Nghị định số 46/2010/NĐ-CP ngày 27 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức và Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.

Như vậy , bạn nghỉ việc theo chính sách thôi việc ngay của Nghị định 108/2014/NĐ-CP thì bạn vẫn được hưởng BHXH một lần nếu thuộc 01 trong các trường hợp quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP.

Về số tiền hưởng BHXH một lần

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 60 Luật BHXH 2014 như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, tại khoản 4 Điều 19Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Tinh giản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Theo quy định trên, BHXH một lần = Số tháng được hưởng bảo hiểm xã hội (×) Mức bình quân tiền lương.

Vì bạn không cung cấp đủ số liệu cụ thể, nên bạn vui lòng căn cứ vào quy định trên về cách tính tiền BHXH 1 lần để tính số tiền BHXH 1 lần được hưởng của bạn khi bị thôi việc do tinh giản biên chế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo những bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm việc ở nơi khác nhau có được hưởng BHXH một lần không?

Người nước ngoài có được hưởng BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay