Đóng BHXH bao lâu thì được rút tiền BHXH một lần?

Đóng BHXH bao lâu thì được rút tiền BHXH một lần?

Cho tôi hỏi theo quy định của pháp luật hiện nay thì người lao động phải đóng bhxh bao lâu thì mới được rút tiền BHXH một lần ạ? Mong sớm nhận được phản hồi



Tư vấn bảo hiểm xã hộiRút tiền BHXH một lần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Rút tiền BHXH một lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì người tham gia BHXH được rút tiền BHXH 1 lần khi đóng dưới 20 năm BHXH hoặc dưới 15 năm ( đối với lao động nữ hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn). Còn nếu đóng BHXH từ đủ 20 năm trở lên muốn rút BHXH một lần thì phải thuộc một trong các trường hợp là ra nước ngoài định cư hoặc mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng…

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

BHXH 1 lần NLĐ vừa làm trong cơ quan nhà nước vừa làm công ty

Chưa được trả sổ BHXH có rút được tiền BHXH một lần không?

Nếu bạn còn vướng mắc liên quan; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay