Làm trong quân đội có tính hệ số trượt giá khi nhận BHXH 1 lần không?

Làm trong quân đội có tính hệ số trượt giá khi nhận BHXH 1 lần không?

Em nghe nói nhận tiền BHXH 1 lần sẽ có 1 khoản tiền trượt giá nữa. Nhưng sao bố em đã làm trong quân đội và đóng bảo hiểm từ 2005 đến 1/2018. Đến nay khi nhận tiền BHXH 1 lần lại không có tiền trượt giá như người khác không ạ.? Hay do bên cơ quan bảo hiểm quên ạ? Và tổng đài có thể giải đáp giúp em tiền BHXH 1 lần của bố em được tính như thế nào không ạ?



Trượt giáTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về khoản tiền trượt giá:

Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 1 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi. Hưởng bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019”.

Như vậy,do bố của bạn bắt đầu đóng BHXH trước 01 tháng 01 năm 2016 nên khi rút BHXH 1 lần sẽ không được nhận khoản tiền trượt giá.

Về cách tính BHXH 1 lần:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi”.

Bên cạnh đó, theo điểm c Khoản 1 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

Điều 20. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

c) Đối với người lao động bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 8 năm (96 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

96 tháng

Trượt giá

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo thông tin bạn cung cấp, bố của bạn có:

  • Thời gian đóng BHXH trước năm 2014 là 9 năm.
  • Thời gian đóng BHXH sau năm 2014 là 4 năm 1 tháng (Được làm tròn thành 4,5 năm)

Như vậy, cách tính BHXH 1 lần của bố bạn là: (1,5 x 9 + 2 x 4,5) x MBQTLT = 22,5 MBQTLT.

Do bạn không cung cấp cụ thể tiền lương tháng của bố bạn như nào nên bạn tham khảo thêm cách tính mức bình quân tiền lương tháng như trên.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHXH tự nguyện khi rút một lần có được tính hệ số trượt giá không?

Tiền trượt giá khi nhận Bảo hiểm xã hội một lần là gì?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay