Hưởng chế độ nghỉ đi khám thai khi đã đóng BHXH được 4 tháng

Hưởng chế độ nghỉ đi khám thai khi đã đóng BHXH được 4 tháng

Nếu em mới đóng BHXH được 4 tháng mà đã mang thai thì em có được hưởng chế độ nghỉ đi khám thai hay không ạ? Em có được tự lựa chọn ngày đi khám thai của mình hay không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiKhám thai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ theo Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn là lao động nữ mang thai thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi đi khám thai. 

Thứ hai, căn cứ Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 32. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Khám thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo đó, bạn có thể tự lựa chọn ngày đi khám thai của mình nhưng trong thời gian mang thai, bạn được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 1 ngày hoặc 2 ngày. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Ngắt quãng thời gian đóng bảo hiểm có được chế độ thai sản không?

Chuẩn bị nghỉ việc mà vợ sinh con thì có được hưởng chế độ thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay