Cách tính bảo hiểm xã hội một lần khi đã nghỉ thai sản

Cách tính bảo hiểm xã hội một lần khi đã nghỉ thai sản

Tôi vừa nghỉ việc sau khi nghỉ thai sản, quá trình đóng BHXH của tôi như sau:

Từ tháng 6/2014-tháng12/2014 đóng 3,010,000 ₫/tháng;

Từ tháng 1/2015- tháng 12/2015 đóng 4,030,000 ₫/tháng;

Từ tháng 1/2016-tháng 7/2016 đóng 4,550,000 ₫/tháng;

Từ tháng 8/2016 đến tháng 1/2017 nghỉ thai sản.

Sau đó tôi nghỉ việc luôn. Vậy xin cho tôi hỏi tổng số năm và số tiền tôi được hưởng BHXH một lần là bao nhiêu? Tôi xin chân thành cảm ơn!



Nghỉ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về bảo hiểm xã hội khi nghỉ thai sản:

Căn cứ Khoản 4 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“4. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 2 Điều này, được ghi theo mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản người lao động được nâng lương thì được ghi theo mức tiền lương mới của người lao động từ thời điểm được nâng lương.”

Như vậy, thời gian bạn nghỉ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH được ghi theo mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng trước khi nghỉ hưởng chế độ thai sản, cụ thể là 4.550.000 đồng/tháng.

Thứ hai, về tiền bảo hiểm xã hội một lần bạn được nhận:

Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Nghỉ thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Kết hợp với Khoản 1 Điều 2 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH, việc tính BHXH của bạn được được thực hiện như sau:

Mức bình quân tiền lương = (7 x 3.010.000 x 1,11 + 12 x 4.030.000 x 1,1 + 7 x 4.550.000 x 1,07 + 5 x 4.550.000 x 1,07 + 4.550.000 x 1,04) / 32 = 4.366.803 đồng.

Số tháng đóng BHXH để tính BHXH một lần của bạn được tính là 02 năm 8 tháng và được tính là 3 năm.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần: 2 x 3 x 4.366.803 = 26.200.818 đồng

Như vậy, số tiền bảo hiểm xã hội một lần mà bạn được nhận là 26.200.818 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nhận bảo hiểm xã hội một lần khi đã đóng trên 20 năm

Việc nhận tiền BHXH một lần có giới hạn số lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay