Mẹ có được hưởng BHXH khi giấy nghỉ ốm của con chỉ ghi tên bố

Mẹ có được hưởng BHXH khi giấy nghỉ ốm của con chỉ ghi tên bố

Giấy nghỉ ốm của con em mà bác sĩ ghi thì chỉ ghi tên bố. Vậy em nộp giấy đó lại cho công ty thì em có được giải quyết chế độ không ạ? Cả hai vợ chồnem đều tham gia BHXH thì nộp lại giấy gì cho công ty để giải quyết hưởng BHXH cho cả 2 vợ chồng? Em chỉ có 1 giấy nghỉ ốm. 



Giấy nghỉ hưởng BHXH chỉ ghi tên bố

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin được trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về giấy tờ cần nộp khi chỉ có một giấy nghỉ ốm của con

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định:

Điều 4. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2.1.1. Trường hợp điều trị nội trú

2.1.2. Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính). Trường hợp cả cha và mẹ đều nghỉ việc chăm con thì giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai người là bản sao; hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú.

Như vậy, hai vợ chồng bạn đều phải nộp giấy nghỉ việc hưởng BHXH cho công ty để hưởng chế độ chăm con ốm. Trường hợp chỉ có một bản chính thì một người nộp chính và một người nộp bản sao ghi đầy đủ tên của bố và mẹ.

Thứ hai, về vấn đề giấy nghỉ việc hưởng BHXH chăm con ốm chỉ ghi tên bố có được giải quyết hay không

Hơn nữa, căn cứ theo Mục II Phụ lục 7 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định: 

II. CÁCH GHI:

3. Phần thông tin cha, mẹ

Ghi đầy đủ họ, chữ đệm và tên của cha và mẹ người bệnh (nếu có) trong trường hợp người bệnh là trẻ em dưới 7 tui.

Giấy nghỉ hưởng BHXH chỉ ghi tên bố

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy,con bạn vẫn dưới 7 tuổi thì giấy nghỉ việc hưởng BHXH phải có đầy đủ họ, chữ đệm và tên của cha và mẹ. Nếu giấy nghỉ ốm của con bạn chỉ ghi tên của bố thì bạn không được giải quyết hưởng BHXH chế độ nghỉ việc chăm con ốm. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau có cần giấy khai sinh của con không?

Tính số ngày nghỉ chăm sóc con 6 tuổi được hưởng chế độ của BHXH

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay