Nghỉ việc bao lâu thì có thể làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần?

Nghỉ việc bao lâu thì có thể làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần?

Nghỉ việc bao lâu thì có thể làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần? Em đóng bhxh bắt đầu từ tháng 4 năm 2018 đến hết tháng 4 năm 2019, bây giờ em không đóng nữa và muốn rút tiền bhxh thì được bao nhiêu và có cần làm thủ tục từ bây giờ không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiThủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmVề câu hỏi nghỉ việc bao lâu thì có thể làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về tính BHXH 1 lần

Điểm b Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về làm tròn thời gian đóng BHXH khi có tháng lẻ như sau:

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Theo như thông tin bạn cung cấp, thời gian tham gia BHXH bắt buộc của bạn là 1 năm 01 tháng và được làm tròn thành 1,5 năm. Do đó, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn sẽ là 2 x 1,5= 3 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Và mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH được tính theo công thức:

Mbqtl

=

Tổng tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội sau điều chỉnh của từng năm

Tổng số tháng tham gia BHXH

Thứ hai, về vấn đề bao lâu thì cần làm thủ tục hưởng BHXH 1 lần

Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”

Thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 

Theo quy định này, cứ sau 01 năm nghỉ việc mà bạn không tiếp tục đóng BHXH thì bạn có thể nộp hồ sơ để hưởng BHXH 1 lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Hồ sơ rút bảo hiểm xã hội 1 lần bao gồm những giấy tờ gì?

Khi nhận BHXH một lần có được tính hệ số trượt giá không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc về câu hỏi nghỉ việc bao lâu thì có thể làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay