Điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau, thời gian hưởng và mức hưởng

Điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau, thời gian và mức hưởng

Em muốn giải quyết chế độ dưỡng sức sau ốm đau cho người lao động thì cần đáp ứng điều kiện hưởng gì thế? Chế độ cụ thể sẽ như thế nào?



Điều kiện hưởngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 29. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

1. Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo quy định tại Điều 26 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày trong một năm.”

Theo đó, để được hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau, bạn cần hưởng hết thời gian quy định chế độ ốm đau trong một năm. Trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe của bạn chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức sau khi ốm đau do người sử dụng lao động và Ban chấp hành Công đoàn cơ sở quyết định.

Thứ hai, về thời gian và mức hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau:

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 29. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa có công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

b) Tối đa 07 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

c) Bằng 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

Điều kiện hưởng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Theo quy định này, thời gian hưởng được chế độ được xác định như sau:

– Tối đa 10 ngày: với bệnh dài ngày;

– Tối đa 7 ngày: với bệnh phải phẫu thuật;

– Tối đa 5 ngày: với trường hợp khác.

Thời gian hưởng chế độ nêu trên bao gồm cả ngày nghỉ lễ, Tết, nghỉ hàng tuần.

Theo đó , mức hưởng dưỡng sức sau ốm đau hiện nay sẽ bằng 30% mức lương cơ sở/ngày. Mức lương cơ sở hiện nay áp dụng theo Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP là 1.390.000 đồng/tháng. Nên tiền dưỡng sức sau ốm đau bạn được hưởng sẽ là: 30% x 1.390.000 đồng = 417.000 đồng/ngày.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau và mức hưởng

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay