Chửa ngoài dạ con thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Chửa ngoài dạ con thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Tôi bị chửa ngoài dạ con nên bác sĩ yêu cầu bỏ thai để đảm bảo sức khỏe cho tôi. Nhưng công ty và bảo hiểm lại làm cho tôi chế độ ốm đau là sao? Tôi phải làm thế nào để chuyển qua chế độ thai sản?


Chửa ngoài dạ conTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai 

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Tuy nhiên , Công văn số 1967/BYT-BH ngày 10/4/2013 của Bộ Y tế về việc xác định bệnh làm căn cứ giải quyết chế độ BHXH nêu rõ:

“Các trường hợp mang thai trứng hoặc có thai ngoài tử cung là các trường hợp bệnh lý”.

Như vậy, theo quy định này thì lao động nữ mang thai ngoài tử cung (chửa ngoài dạ con) không phải là trường hợp được hưởng chế độ thai sản mà được xác định là trường hợp bệnh lý. Do đó, bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật hiện hành.

Chửa ngoài dạ con

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Căn cứ theo quy định tại 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau:

“Điều 25: Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.”

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền”

Như vậy, trường hợp của bạn là chửa ngoài dạ con sẽ không được hưởng chế độ thai sản nên bạn không được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên, bạn có thể được hưởng chế độ ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chồng mới nghỉ việc mà vợ sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Hưởng chế độ thai sản như thế nào nếu hai vợ chồng làm cùng công ty?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay