Khi nhận BHXH một lần có được tính hệ số trượt giá không?

Khi nhận BHXH một lần có được tính hệ số trượt giá không?

Bố tôi làm công tác giảng dạy ở trường cấp 3 công lập được 22 năm. Giờ bố tôi bị ung thư nên muốn rút BHXH 1 lần thì số tiền mà bố tôi nhận được là bao nhiêu ạ? Ngoài số tiền này thì bố tôi có thêm được 1 khoản tiền trượt giá như mọi người không ạ?



Nhận BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo điểm d khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

… d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Như vậy, nếu bố bạn bị ung thư và có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm không thể tự thực hiện các sinh hoạt cá nhân thì vẫn có thể nhận tiền BHXH một lần. 

Thứ nhất, tiền hưởng BHXH 1 lần:

Bạn có thể tham khảo bài viết sau để tính tiền hưởng BHXH 1 lần: Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nghỉ việc

Thứ hai, hệ số trượt giá:

Căn cứ theo Điều 1 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

1. Đối tượng điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP bao gồm:

a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi, hưởng bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019.

b) Người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định, hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019″.

Nhận BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo quy định trên người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia BHXH từ ngày 01/01/2016, hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong thời gian từ ngày 01/01/2019 đến ngày 31/12/2019 sẽ được tính hệ số trượt giá.

Như vậy, bố của bạn sẽ không được tính thêm hệ số trượt giá trong trường hợp này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Văn bản áp dụng tính hệ số trượt giá BHXH một lần

Số tiền hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hệ số trượt giá

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay