Vấn đề hưởng quyền lợi BHXH 1 lần khi đóng được gần 20 năm bắt buộc

Vấn đề hưởng quyền lợi BHXH 1 lần khi đóng được gần 20 năm bắt buộc

Vấn đề hưởng quyền lợi BHXH 1 lần khi đóng được gần 20 năm bắt buộc. Tôi vào công ty làm việc tháng 1 năm 2000, đến ngày 25 tháng 10 năm 2019 này tôi gửi đơn xin nghỉ việc (ngày 24 là khóa sổ lương tháng 10 và ngày 25 là bắt đầu tính công tháng 11). Tôi xin hỏi vài vấn đề sau:

Thứ nhất, nếu tôi thỏa thuận được với công ty để nghỉ việc luôn từ ngày 01/11 này thì vẫn là đóng dưới 20 năm đểnhận tiền 1 lần đúng không?

Thứ hai, khi tôi nộp hồ sơ thì cần những giấy tờ gì?

Thứ ba, sau bao lâu thì tôi được giải quyết?

Thứ tư, tôi có được ủy quyền để người khác đi nhận tiền thay tôi hay không?

Mong tổng đài giúp đỡ.



Hưởng quyền lợi BHXH 1 lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn liên quan đến hưởng quyền lợi BHXH 1 lần đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề thời gian chấm dứt việc đóng BHXH

Khoản 3 Điều 36 Luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.”

Đồng thời Khoản 2, 3 Điều 47 Bộ luật lao động 2012 có quy định như sau:

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động”.

Như vậy, nếu trong trường hợp bạn gửi đơn thôi việc đến công ty và thỏa thuận được về việc chấm dứt hợp đồng, công ty ra quyết định nghỉ việc cho bạn luôn thì quá trình đóng BHXH tính từ năm 2000 đến thời điểm mà hai bên thỏa thuận hợp đồng lao động chấm dứt. Trường hợp bạn đã chấm dứt hợp đồng lao động và nghỉ việc luôn từ ngày 01/11/2019 thì bạn sẽ đóng được 19 năm 10 tháng BHXH bắt buộc (Từ năm 2000 – 10/2019) thì bạn vẫn đủ điều kiện để rút tiền BHXH một lần theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng BHXH 1 lần

Tiết 1.2.3 Điểm 1.2 Khoản 1 Điều 6 Quyết định số 166/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 6. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

1. Trách nhiệm của Bộ phận TN-Trả KQ

1.2. Tiếp nhận hồ sơ do đơn vị SDLĐ, Ủy ban nhân dân cấp xã, người lao động và thân nhân nộp với thành phần hồ sơ cho từng loại chế độ như sau:

1.2.3. Đối với hưởng BHXH một lần; hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ra nước ngoài định cư, công dân nước ngoài đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam: Hồ sơ theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH; Điều 4, khoản 4 Điều 13, khoản 2 Điều 25 Thông tư số 56/2017/TT-BYT; điểm đ khoản 9 Điều 22 Thông tư số 181/2016/TT-BQP; khoản 1, 2 Điều 15 và khoản 1 Điều 16 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm:

a) Trường hợp hưởng BHXH một lần.

a1) Sổ BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB;”

Như vậy, bạn cần các giấy tờ sau cho cơ quan BHXH cấp quận/huyện nơi bạn cư trú để làm hồ sơ hưởng BHXH 1 lần khi đi ra nước ngoài định cư:

– S BHXH;

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB;

Ngoài ra, trên thực tế khi đến nộp hồ sơ hưởng quyền lợi BHXH 1 lần, cơ quan BHXH sẽ yêu cầu bạn xuất trình sổ hộ khẩu/giấy tờ tạm trú và chứng minh nhân dân/thẻ căn cước (bản chính) để đối chiếu.

Thứ ba, về thời gian giải quyết hồ sơ hưởng BHXH 1 lần

Tiết 1.1.2 Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 7 Quyết định số 166/QĐ-BHXH có hiệu lực từ ngày 01 tháng 5 năm 2019 có quy định như sau:

“Điều 7. Giải quyết và chi trả

1.1.2. Giải quyết hưng mới các chế độ TNLĐ, BNN, hưu trí, tử tuất:

b) Thời hạn giải quyết:

b1) Đối với giải quyết hưởng chế độ TNLĐ, BNN: Tối đa 06 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.

b2) Đối với giải quyết hưởng lương hưu: Tối đa 12 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.

b3) Đối với giải quyết hưởng BHXH một lần, trợ cấp một lần đối với người đang hưởng chế độ hàng tháng ra nước ngoài để định cư: Tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.

b4) Đối với giải quyết hưởng chế độ tử tuất: Tối đa 08 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định..”

Theo như quy định mới nhất, trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định thì cơ quan BHXH sẽ giải quyết.

Thứ tư, về vấn đề có thể ủy quyền cho người khác đi làm thủ tục hưởng BHXH 1 lần không

Quyết định 166/QĐ-BHXH mới nhất thay thế cho Quyết định 636-QĐ-BHXH không quy định cụ thể về vấn đề ủy quyền nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần. Tuy nhiên, trên thực tế, bạn có thể ủy quyền cho người khác đi nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần bằng cách làm giấy ủy quyền theo mẫu 13-HSB được ban hành kèm theo quyết định 166/QĐ-BHXH và có chứng thực chữ ký.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề hưởng quyền lợi BHXH 1 lần khi đóng được gần 20 năm bắt buộc, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi đóng được 01 năm 01 tháng

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.