Văn bản áp dụng tính hệ số trượt giá BHXH một lần

Văn bản áp dụng tính hệ số trượt giá BHXH một lần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm làm ơn cho tôi hỏi bảng hệ số trượt giá theo Thông tư 32 năm 2017 giờ còn dùng để tính tiền 1 lần cho người đóng tự nguyện được nữa không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiTrượt giá

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Hiện nay, Thông tư 32/2017/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội cho năm 2018 đã hết hiệu lực. Văn bản có hiệu lực hiện nay quy định về vấn đề này là Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 02 năm 2019; các quy định tại Thông tư này áp dụng kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2019.

Theo Điều 3 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH thì

1. Thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với người tham gia BHXH tự nguyện được điều chỉnh theo công thức sau:

Thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện sau điều chỉnh của từng năm

=

Tổng thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của từng năm

x

Mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Trong đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 2 dưới đây:

Năm

2008

2009

2010

2011

2012

2013

Mức điều chỉnh

1,86

1,74

1,59

1,34

1,23

1,15

Năm

2014

2015

2016

2017

2018

2019

Mức điều chỉnh

1,11

1,10

1,07

1,04

1,00

1,00

Trượt giá

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 

2. Đối với người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được điều chỉnh theo quy định tại Khoản 1 Điều này, tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được điều chỉnh theo quy định tại Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP và Điều 2 Thông tư này. Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần và trợ cấp tuất một lần được tính theo quy định tại Khoản 4 Điều 11 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP và Khoản 4 Điều 5 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP.

Như vậy, Thông tư 32/2017/TT-BLĐTBXH áp dụng tính hệ số trượt giá hiện nay đã hết hiệu lực. Thay thế văn bản này là Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH để tính hệ số trượt giá.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay