Điều kiện nghỉ dưỡng thai và hưởng chế độ thai sản

Điều kiện nghỉ dưỡng thai và hưởng chế độ thai sản

Xin chào anh/chị, em có thắc mắc về chế độ nghỉ dưỡng thai và thai sản. Em tham gia BHXH từ tháng 12/2017 đến nay, em mang thai được 5 tháng và thai yếu ngày 8/7/2019 em khám thai và ngày 10/7/2019 bác sĩ cho em một giấy chứng nhận nghỉ dưỡng thai trong vòng 60 ngày (từ ngày 10/7 đến 8/9/2019). Cho em hỏi là trong thời gian nghỉ dưỡng thai em có được hưởng chế độ BHXH không ạ? Và công ty có khai báo giảm BHXH và không đóng BHXH trong thời gian em nghỉ dưỡng thai không ạ? 



Tư vấn bảo hiểm xã hộiNghỉ dưỡng thai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề nghỉ dưỡng thai

Căn cứ theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 không quy định trường hợp nghỉ dưỡng thai được hưởng chế độ thai sản và được bảo hiểm xã hội chi trả. Do đó, bạn không được hưởng chế độ từ BHXH trong thời gian nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ.

Thứ hai, về vấn đề báo giảm 

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

Điều 42. Quản lý đối tượng

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Nghỉ dưỡng thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo đó, bạn đã nghỉ 60 ngày nên bạn không phải đóng BHXH trong thời gian nghỉ dưỡng thai. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lao động nữ mang thai hộ hưởng chế độ nghỉ dưỡng thai

Chế độ thai sản với thai chết lưu có bao gồm nghỉ dưỡng sức không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay