Các chế độ khi người lao động nước ngoài nghỉ việc

Các chế độ khi người lao động nước ngoài nghỉ việc

Em muốn hỏi về các chế độ khi người lao động nước ngoài nghỉ việc mong tổng đài bảo hiểm tư vấn giúp em với ạ! Cụ thể lao động bên em có hợp đồng lao động từ tháng 12/2018; trúng đợt có Nghị định 143 gì đó và công ty em đã đóng bảo hiểm đầy đủ cho người này. Đáng ra phải đến hết tháng 11/2020 thì hợp đồng này mới hết hiệu lực nhưng vì đợt này do ảnh hưởng của dịch Covid-19 nên anh ấy xin nghỉ và công ty cũng đồng ý. Vậy thì anh này có được hưởng trợ cấp thất nghiệp; BHXH một lần và trợ cấp thôi việc không ạ? Nếu có thì thủ tục như thế nào ạ? Em cám ơn nhiều!



Chế độ khi người lao động nước ngoài nghỉ việc

Hỗ trợ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về chế độ trợ cấp thất nghiệp khi người lao động nước ngoài nghỉ việc

Căn cứ Khoản 1 Điều 3 và Điều 43 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc”.

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.”

Như vậy, người lao động nước ngoài không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp nên khi nghỉ việc sẽ không được giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về chế độ BHXH một lần khi người lao động nước ngoài nghỉ việc

Căn cứ Khoản 6 Điều 9 và Khoản 2 Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 12 năm 2018.

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022″.

Như vậy, phải từ ngày 01/01/2022 thì người lao động nước ngoài nghỉ việc mới được nhận tiền BHXH một lần vì khi đó người này mới bắt đầu đóng bảo hiểm vào quỹ hưu trí, tử tuất. Còn hiện nay người lao động nước ngoài tại công ty bạn nghỉ việc thì không được hưởng BHXH một lần.

Thứ ba, về chế độ trợ cấp thôi việc khi người lao động nước ngoài nghỉ việc

Căn cứ các quy định tại Điều 2; Điều 36 và Điều 48 Bộ Luật lao động năm 2012:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

3. Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.”

“Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

“3. Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.”

“Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc…”

Như vậy, lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam cũng thuộc đối tượng điều chỉnh của Bộ luật lao động năm 2012.

Bạn cho biết người lao động nước ngoài này bắt đầu làm việc cho công ty bạn từ tháng 12/218 đến nay. Mặt khác người này không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm thất nghiệp nên khi 2 bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động thì công ty bạn có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người này. 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Công ty có phải đóng BHYT cho người nước ngoài không?

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay