Viên chức có thuộc trường đóng và hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Viên chức có thuộc trường đóng và hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Em mới được tuyển dụng viên chức ạ. Cho em hỏi em có thuộc trường hợp đóng và hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ạ? Em cảm ơn nhiều!



Bảo hiểm thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 2 Luật Viên chức năm 2010 quy định:

“Điều 2. Viên chức

Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.”

Đồng thời căn cứ Khoản 1 và Khoản 2 Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này.”

Bảo hiểm thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến: 1900 6172

Theo quy định, viên chức là người làm việc theo hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập và thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật hiện hành.

Kết luận:

Như vậy, bạn thuộc trường hợp đóng và hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau: 

Đang thời gian nghỉ không lương thì có được nhận tiền thất nghiệp không?

Hưởng lương hưu thì có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay không?

Nếu còn vấn đề thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay