Nếu đã đủ tuổi hưu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không?

Nếu đã đủ tuổi hưu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không?

Anh/chị cho tôi hỏi: Tôi đang nhận trợ cấp thất nghiệp trong thời gian chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu. Qua tháng 5 tôi vừa đủ 60 tuổi nhưng còn 3 tháng trợ cấp nữa chưa hưởng thì có được nhận 1 lần luôn cả 3 tháng đó không? Tôi xin cảm ơn.



Tuổi hưuTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tại Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm năm 2013 quy định về các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.”

Tuổi hưu

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy:

Trong trường hợp trên khi bạn đủ 60 tuổi và bắt đầu hưởng lương hưu hàng tháng thì bạn sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, 03 tháng còn lại bạn sẽ không được hưởng.

Ngoài ra, theo điểm d Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định thì ngày mà bạn được xác định nghỉ hưu là ngày đầu tiên tính hưởng lương hưu được ghi trong quyết định hưởng lương hưu hằng tháng của cơ quan có thẩm quyền.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Giấy tờ cần thiết khi đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trợ cấp thất nghiệp khi không có quyết định thôi việc

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay