Người cao tuổi có bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Người cao tuổi có bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Công ty tôi có nhận 1 bác nam 65 tuổi vào làm bảo vệ. Bác ấy từ chối tham gia bảo hiểm thất nghiệp vì lý do bác đã cao tuổi rồi không sợ bị thất nghiệp nữa. Vậy công ty tôi không đóng bảo hiểm thất nghiệp theo như nguyện vọng của bác ấy thì có được không?



Tham gia bảo hiểm

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 43 Luật việc làm 2013 về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.” 

Do thông tin bạn cung cấp không được rõ ràng nên sẽ được giải quyết theo một trong các trường hợp sau:

Trường hợp thứ nhất , bác bảo vệ đã 65 tuổi thuộc trường hợp đã hết tuổi lao động, nếu như bác đang được hưởng lương hưu thì khi đó công ty bạn sẽ không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho bác ấy theo quy định tại khoản 2 Điều 43 Luật Việc làm 2013

Tham gia bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Trường hợp thứ hai , nếu bác bảo vệ mà công ty bạn thuê không thuộc trường hợp đang hưởng lương hưu quy định thuộc khoản 2 quy định trên thì sẽ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật việc làm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Điều kiện nhận trợ cấp và mức trợ cấp thất nghiệp

Chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có được nhận tiền thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay