Tính số tháng nhận trợ cấp thất nghiệp khi đóng 3 năm 11 tháng

Tính số tháng nhận trợ cấp thất nghiệp khi đóng 3 năm 11 tháng

Mình đóng bảo hiểm được 3 năm 11 tháng còn bạn mình chỉ đóng được 2 năm 9 tháng mà khi nhận trợ cấp chúng mình đều được 3 tháng trợ cấp là sao? Tính số tháng nhận trợ cấp thất nghiệp như thế nào vậy? 11 tháng còn lại của mình tính như thế nào vậy? Nếu mình nhận 1 tháng rồi đi xuất khẩu lao động thì sẽ thế nào?



Số tháng nhận trợ cấpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề số tháng nhận trợ cấp thất nghiệp như sau:

Về số tháng nhận trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng”.

Bên cạnh đó, theo Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 18. Giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp

7. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định”.

Như vậy,theo thông tin bạn cung cấp thì:

  • Bạn đóng BHTN được 3 năm 11 tháng, tức đủ 36 tháng nên số tháng nhận trợ cấp thất nghiệp là 3 tháng. Còn 11 tháng còn lại do chưa đủ 12 tháng nên không được hưởng thêm.
  • Bạn của bạn đóng 2 năm 9 tháng (33 tháng), do đó số tháng nhận trợ cấp thất nghiệp cũng là 3 tháng.

Đối với 11 tháng của bạn sẽ được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo.

Số tháng nhận trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Về vấn đề xuất khẩu lao động khi đang nhận trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Điều 53 Luật Việc làm năm 2013:

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng”.

Như vậy, trong trường hợp bạn đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng lao động thì sẽ chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp và không được bảo lưu.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề trợ cấp thất nghiệp của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quy định về bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trường hợp không được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay