Thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Em mới ra trường và được 1 công ty nhận thử việc trong 2 tháng sau đó em sẽ được nhận vào làm việc chính thức 1 năm. Vậy cho em hỏi trong thời gian thử việc em có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không ạ?



Thời gian thử việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm 2013 quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

Bạn chỉ phải đóng BHTN trong các trường hợp sau:

– Ký hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn

– Ký hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời gian

– Ký hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Thời gian thử việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy:

– Trong thời gian 2 tháng thử việc, bạn sẽ không phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp. Vì khi đó bạn chưa có hợp đồng lao động nên chưa thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm thất nghiệp

– Kể từ khi bạn được nhận vào làm nhân viên chính thức của công ty, ký hợp đồng lao động theo 1 trong các trường hợp nêu trên; bạn thuộc trường hợp ký hợp đồng lao động xác định thời hạn nên sẽ phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm việc theo hợp đồng thời vụ có đóng và hưởng bảo BHTN không?

Đã nghỉ hưu, đi làm thêm có phải tham gia BHTN không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay