Quy định về bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Quy định về bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Cho mình hỏi khi mình rơi vào trường hợp bị thôi hưởng trợ cấp thất nghiệp thì mình có được bảo lưu thời gian đóng chưa hưởng hay không?



Bảo lưuTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

5. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các Điểm b, c, h, l, m và n Khoản 1 Điều này thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. 

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.”

Theo đó, các trường hợp quy định tại các Điểm b, c, h, l, m và n Khoản 1 Điều  21Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì thời gian chưa nhận trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu.

Cụ thể, theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu thời gian đóng chưa hưởng bao gồm:

+ Tìm được việc làm;

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

Bảo lưu

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

+ Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

+ Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

+ Bị tòa án tuyên bố mất tích;

+ Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Như vậy:

Nếu bạn bị thôi hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc một trong các trường hợp được bảo lưu theo quy định tại Khoản 5 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP trên thì thời gian đóng chưa hưởng của bạn sẽ được bảo lưu. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đã nộp hồ sơ mà qua đời còn được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Có được thay đổi nơi nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay