Chồng mới nghỉ việc mà vợ sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Chồngmới nghỉ việc mà vợ sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Chồng của tôi mới nghỉ việc ở công ty, đang chờ công ty chốt sổ bảo hiểm xã hội mà tôi lại mới sinh hôm qua. Bây giờ chồng tôi có kịp đề nghị giải quyết chế độ chăm sóc vợ sinh nữa không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChồng mới nghỉ việc

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 31: Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Chồng mới nghỉ việc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

Như vậy, điều kiện để lao động nam được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con là người đó phải đang đóng bảo hiểm xã hội. Theo thông tin bạn cung cấp thì chồng bạn mới nghỉ việc ở công ty và đang chờ chốt sổ bảo hiểm, tức là chồng bạn đang không đóng bảo hiểm xã hội. Do đó, chồng bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản khi bạn sinh. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chuẩn bị nghỉ việc mà vợ sinh con thì có được hưởng chế độ thai sản?

Công an nghĩa vụ có vợ sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay