Thời gian nghỉ ốm đau có bao gồm thời gian nghỉ khi con ốm đau không?

Thời gian nghỉ ốm đau có bao gồm thời gian nghỉ khi con ốm đau không?

Cho tôi hỏi tôi đóng bảo hiểm được 5 năm thì trong năm được nghỉ 30 ngày ốm đau đúng không ạ? Vậy 30 ngày này có tính cả thời gian nghỉ chăm sóc con ốm chưa?



Thời gian nghỉTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, thời gian nghỉ ốm đau khi đóng BHXH 5 năm

Căn cứ Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

1. Thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 của Luật này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được quy định như sau:

a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm;

b) Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm…”

Theo đó, bạn đóng BHXH 5 năm thì mức hưởng chế độ ốm đau sẽ phụ thuộc vào điều kiện làm việc. Nếu làm việc trong điều kiện bình thường thì bạn được nghỉ tối đa 30 ngày. Nếu bạn làm việc hoặc công việc nặng nhọc hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0.7 trở lên thì được nghỉ tối đa 40 ngày.

Thời gian nghỉ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 

Thứ hai, thời gian nghỉ ốm đau có tính thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau không?

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 27. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi…”

Như vậy, theo quy định tại Điều 26, Điều 27 như trên có thể hiểu rằng thời gian hưởng chế độ ốm đau và thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau là hai trường hợp được nghỉ độc lập. Thời gian bạn hưởng chế độ ốm đau sẽ không tính cả thời gian bạn hưởng chế độ khi con ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay