Thời gian tối đa được nghỉ khi đặt vòng tránh thai là bao nhiêu ngày?

Thời gian tối đa được nghỉ khi đặt vòng tránh thai là bao nhiêu ngày?

Cho tôi hỏi tôi đi đặt vòng tránh thai thì được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày? Những ngày đó có được công ty cho hưởng nguyên lương không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐặt vòng tránh thai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian được nghỉ khi đặt vòng tránh thai

Căn cứ Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, bạn đi đặt vòng tránh thai sẽ được nghỉ tối đa 07 ngày.

Thứ hai, về tiền lương trong những ngày nghỉ

Căn cứ Điều 186 Bộ luật lao động 2012 quy định:

“Điều 186: Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.

Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.

2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.”

Đặt vòng tránh thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trong thời gian bạn nghỉ hưởng chế độ thai sản khi đi đặt vòng tránh thai, bạn sẽ không được hưởng tiền lương trong những ngày này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản được trợ cấp từ BHXH có được nhận lương nữa không?

Thai 40 tuần bị thai chết lưu có được hưởng chế độ thai sản không?

Trong quá trình giải quyết về chế độ khi đặt vòng tránh thai, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay