Cán bộ không chuyên trách xã nhận tiền BHXH một lần thế nào?

Cán bộ không chuyên trách xã nhận tiền BHXH một lần thế nào?

Tôi là cán bộ không chuyên trách ở một xã miền núi, hiện tôi đã 55 tuổi và đóng bảo hiểm được 13 năm 4 tháng. Vậy khi nghỉ việc vào tháng tới tôi có được nhận luôn tiền BHXH một lần không hay phải chờ sau 1 năm thế ạ? Tôi cám ơn nhiều!



Cán bộ không chuyên

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Trường hợp 1: Bạn là nữ cán bộ không chuyên trách xã

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;”

Như vậy, bạn là nữ cán bộ không chuyên trách ở xã. Bạn đã 55 tuổi (đủ tuổi nghỉ hưu) và đóng BHXH được 13 năm 4 tháng. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, bạn đã đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng không đủ 15 năm và không tiếp tục đóng BHXH tự nguyện. Vì vậy, bạn sẽ được nộp hồ sơ lên cơ quan bảo hiểm xã hội ngay sau khi nghỉ việc. Trong thời hạn 10 ngày kể từ khi nhận đủ hồ sơ thì cơ quan BHXH sẽ giải quyết cho bạn.

Trường hợp 2: Bạn là nam cán bộ không chuyên trách xã

Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 8Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định: 

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”

Cán bộ không chuyên

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trường hợp này, bạn 55 tuổi và đóng bảo hiểm được 13 năm 4 tháng. Bạn chưa đủ tuổi hưởng lương hưu (theo quy định là 60 tuổi) và không đủ số năm đóng BHXH (20 năm). Như vậy, bạn phải chờ sau 1 năm nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH thì mới nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH để hưởng BHXH 1 lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Vấn đề hưởng tiền BHXH một lần cho người nước ngoài năm 2019

Đóng BHXH được 15 năm rồi thì có được nhận tiền một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay