Vấn đề hưởng tiền BHXH một lần cho người nước ngoài năm 2019

Vấn đề hưởng tiền BHXH một lần cho người nước ngoài năm 2019

Anh/chị cho hỏi: Em nghe nói người lao động nước ngoài cũng được nhận tiền một lần đúng không ạ? Vậy tại sao em làm chốt sổ cho người này thì bên bảo hiểm lại bảo là không được ạ?



Người nước ngoàiTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

Theo quy định trên, NLĐ nước ngoài sẽ được hưởng BHXH một lần khi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Nghị định 143/2018/NĐ-CP.

Người nước ngoài

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Tuy nhiên, Khoản 2 Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022″.

Như vậy, bên cạnh việc đáp ứng được điều kiện về các trường hợp được hưởng BHXH một lần theo Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP thì bạn cần phải lưu ý đến hiệu lực thi hành của quy định là từ ngày 01/01/2022 và cũng từ năm 2022 người lao động nước ngoài mới đóng vào quỹ hưu trí, tử tuất làm cơ sở để chi trả tiền BHXH một lần. Do đó, người lao động nước ngoài công ty bạn nghỉ việc mà không đóng vào quỹ hưu trí, tử tuất thì không được hưởng BHXH một lần.

Kết luận:

Tóm lại, việc hưởng chế độ BHXH một lần đối với người lao động nước ngoài chỉ được thực hiện bắt đầu từ ngày 01/01/2022. Do đó, cơ quan BHXH trả lời bạn như vậy là đúng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm việc ở nơi khác nhau có được hưởng BHXH một lần không?

Thời gian giải quyết bảo hiểm xã hội một lần năm 2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay