Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Em muốn được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm của BHXH thì cần đáp ứng những điều kiện gì thế ạ? Và sau đó em cần nộp hồ sơ giấy tờ như thế nào? Mong sớm được giải đáp! Em cảm ơn nhiều ạ!



 

Khi chăm sóc con

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Về điều kiện để được hưởng chế độ khi con ốm đau; chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Căn cứ Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì điều kiện hưởng chế khi con độ ốm đau bao gồm:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”
Theo đó, điều kiện để được hưởng chế độ khi con ốm đau là bạn phải nghỉ việc để chăm sóc con bị ốm đau, con bạn phải dưới 07 tuổi và phải có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng chế độ ốm đau

Điều 4 Quyết định số 166/QĐ-BHXH ngày 31 tháng 01 năm 2019 quy định như sau:

“2.1.1. Trường hợp điều trị nội trú

a) Bản sao giấy ra viện của người lao động hoặc con của người lao động dưới 7 tuổ Trường hợp người bệnh tử vong tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì thay bằng Giấy báo tử; trường hợp giấy báo tử không thể hiện thời gian vào viện thì có thêm giấy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh thể hiện thời gian vào viện.

b) Trường hợp chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh trong quá trình điều trị nội trú thì có thêm bản sao giấy chuyển tuyến hoặc giấy chuyển viện.

2.1.2. Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính). Trường hợp cả cha và mẹ đều nghỉ việc chăm con thì giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai người là bản sao; hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú.

2.1.3. Trường hợp người lao động hoặc con của người lao động khám, chữa bệnh ở nước ngoài thì hồ sơ nêu tại tiết 2.1.1 và 2.1.2 điểm này được thay bằng bản sao của bản dịch tiếng Việt giấy khám bệnh, chữa bệnh do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài cấp”.

Khi chăm sóc con

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo quy định này, bạn sẽ phải cung cấp cho đơn vị các giấy tờ như sau:

– Trường hợp con của bạn điều trị trong nước:

+ Điều trị nội trú: bạn cần cung cấp giấy ra viện của con bạn

+ Điều trị ngoại trú: bạn cần cung cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính). Nếu cả hai vợ chồng bạn đều nghỉ việc để chăm con thì Giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai vợ, chồng bạn là bản sao.

– Trường hợp con của bạn điều trị ở nước ngoài: thì bạn cũng cần phải chuẩn bị những giấy tờ như trường hợp điều trị trong nước nhưng những giấy tờ này được thay bằng bản dịch tiếng Việt, có giấy khám bệnh, chữa bệnh do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài cấp.

Sau đó đơn vị bạn sẽ hoàn thiện Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính) và gửi tới cơ quan BHXH.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết:

Số ngày nghỉ hưởng ốm đau thường của mọi người giống nhau không?

Có được hưởng ốm đau khi đang nghỉ không lương ở công ty?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay