Chế độ ốm đau khi người lao động đang trong thời gian nghỉ sinh con

Chế độ ốm đau khi người lao động đang trong thời gian nghỉ sinh con

Công ty tôi có 1 lao động đang nghỉ sinh con và hưởng BHXH. Trong thời gian nghỉ đó người này phải đi viện mổ tim. Chúng tôi đang băn khoăn là công ty có phải đề nghị BHXH giải quyết chế độ ốm đau cho người này hay không? Tôi cám ơn rất nhiều!



Trong thời gian nghỉ sinh conTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 3Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 3. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo Danh mục ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CPngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất và Nghị định số 126/2015/NĐ-CPngày 09 tháng 12 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Danh mục các chất ma túy và tiền chất ban hành kèm theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP ngày 19 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ ban hành các danh mục chất ma túy và tiền chất.

b) Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Trong thời gian nghỉ sinh con

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, trong thời gian người lao động công ty bạn phải mổ tim trong thời gian nghỉ sinh con và hưởng chế độ từ cơ quan BHXH thì sẽ không được giải quyết chế độ ốm đau.

Kết luận: 

Tóm lại, trong trong thời gian người lao động công ty bạn phải mổ tim trong thời gian nghỉ sinh con và hưởng chế độ từ cơ quan BHXH thì sẽ không được giải quyết chế độ ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đối tượng hưởng và điều kiện hưởng chế độ ốm đau 

Nghỉ không hưởng lương có được hưởng chế độ ốm đau không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay