Chế độ ốm đau trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng lao động

Chế độ ốm đau trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng lao động

Tôi làm việc theo hợp đồng 1 năm. Công ty yêu cầu tôi muốn nghỉ việc trước hạn thì phải báo trước cho công ty 30 ngày. Tôi đang trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng lao động mà bị ốm đau thì có được đề nghị bảo hiểm giải quyết không?



Chấm dứt hợp đồngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về chế độ ốm đau trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng lao động, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 quy định:

“Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;”

Bên cạnh đó, Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bị ốm trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn vẫn có thể được hưởng chế độ này. Bởi trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng, bạn vẫn là người lao động nên bạn vẫn được hưởng chế độ ốm đau.

Bạn cần phải đáp ứng điều kiện hưởng chế độ ốm đau, cụ thể:

– Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động ( trừ trường hợp ốm đau tai nạn do tự hủy hoại sức khỏe)

– Có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền.

Chấm dứt hợp đồng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Kết luận:

Như vậy, trường hợp của bạn vẫn được hưởng chế độ ốm đau trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau và cách điền hồ sơ

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay