Đối tượng hưởng và điều kiện hưởng chế độ ốm đau 

Đối tượng hưởng và điều kiện hưởng chế độ ốm đau 

Con của tôi là công an chính quy, cháu bị mổ ruột thừa thì những ngày đó được hưởng tiền ốm đau không? Tôi phải nghỉ làm để chăm sóc cho cháu thì có đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau trong trường hợp này không?



Điều kiện hưởng chế độ ốm đau Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về chế độ ốm đau của con bạn

Căn cứ theo quy định tại Điều 24 và Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân“;

Như vậy, con của bạn là công an và thuộc đối tượng được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Thứ hai, về chế độ ốm đau của bạn

Căn cứ theo quy định tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền”.Điều kiện hưởng chế độ ốm đau 

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Căn cứ theo quy định trên: Chế độ ốm đau được xác định khi người lao động hoặc con dưới 07 tuổi của người lao động ốm và đảm bảo có giấy xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Như vậy: bạn không được hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ làm chăm sóc con ốm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Học viên công an có được hưởng chế độ ốm đau hay không?

Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay